BN

cho 1 luồng khí H2 đi qua bột CuO màu đen thu được chất rắn 3,2g chất rắn màu đỏ

a) thể tích h2 đã tham gia phản ứng là bao nhiêu lít (đktc)

b) tính khối lượng cuo ban đầu

 

MN
6 tháng 5 2021 lúc 10:44

\(n_{Cu}=\dfrac{3.2}{64}=0.05\left(mol\right)\)

\(CuO+H_2\underrightarrow{^{t^0}}Cu+H_2O\)

\(0.05....0.05...0.05\)

\(V_{H_2}=0.05\cdot22.4=1.12\left(l\right)\)

\(m_{CuO}=0.05\cdot80=4\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KN
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
WT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết