Bài 4. Cấu tạo vỏ nguyên tử

NN

Cho 0,74 gam hỗn hợp X gồm metan và anken A lội từ từ qua bình đựng nước brom dư thấy khối lượng bình tăng thêm 0,42 g đồng thời thể tích hỗn hợp khí X giảm 1/3 xác định công thức phân tử của A. Tính tỉ khối của hỗn hợp X đối với không khí.

BT
25 tháng 4 2020 lúc 7:52

Hỗn hợp X đi qua brom dư chỉ có anken phản ứng

\(m_{anken}=0,42\left(g\right)\)

\(m_{CH4}=0,32\left(g\right)\)

\(V_{anken}=\frac{1}{2}V_X;V_{CH4}=\frac{2}{3}V_X\)

\(\Rightarrow\frac{V_{anken}}{V_{CH4}}=\frac{1}{2}\Rightarrow n_{anken}=\frac{1}{2}V_{CH4}\)

\(n_{CH4}=0,02\left(mol\right)\Rightarrow n_{anken}=0,01\left(mol\right)\)

\(M_{anken}=42\rightarrow14n=42\Rightarrow n=3\)

Vậy anken là C3H6

\(\overline{M}=\frac{0,74}{0,02+0,01}=24,67\Rightarrow d=\frac{24,67}{29}==0,851\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
8A
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
CR
Xem chi tiết