C1

Cho 0,72g kim loại M chưa rõ hóa trị phản ứng vừa đủ với 1 lượng khí oxi thì thu được 1,2g oxit. Xác định M

H24
2 tháng 3 2021 lúc 16:34

Gọi hóa trị kim loại M là n

\(4M + nO_2 \xrightarrow{t^o} 2M_2O_n\\ n_M = 2n_{M_2O_n}\\ \Leftrightarrow \dfrac{0,72}{M} = 2.\dfrac{1,2}{2M + 16n}\\ \Leftrightarrow M = 12n\)

Với n = 2 thì M = 12.2 = 24(Mg)

Vậy M là Magie

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MM
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết