NN

Cho 0,46 gam kim loại Na tác dụng hết với H2O (dư), thu được X mol khí H2. Giá trị của x là

A. 0,04.

B. 0,02.

C. 0,01.

D. 0,03.

NS
2 tháng 1 2020 lúc 2:46

Chọn đáp án C

Ta có nNa = 0,02 mol.

●Cách 1: Truyền thống.

2Na + 2H2O → 2NaOH + H2

nH2 = 0,02 ÷ 2 = 0,01 mol Chọn C

●Cách 2: Bảo toàn e.

1nNa = 2nH2 nH2 = 0,02 ÷ 2 = 0,01 Chọn C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết