NN

Cho 0,3 mol axit X đơn chức trộn với 0,25 mol ancol etylic đem thực hiện phản ứng este hóa thu được 18 gam este. Tách lấy lượng ancol và axit dư cho tác dụng với Na thấy thoát ra 2,128 lít H2 (đktc). Vậy công thức của axit và hiệu suất phản ứng este hóa là 

A. CH3COOH, H% = 68%. 

B. CH2=CHCOOH, H%= 78%. 

C. CH2=CHCOOH, H% = 72%. 

D. CH3COOH, H% = 72%. 

NS
25 tháng 4 2019 lúc 10:56

n(H2) = 0,095 mol => nancol và axitdư = 2n(H2) = 0,19 mol
=> 
neste = nancolpư = naxitpư = (0,3 + 0,25 0,19)/2 = 0,18 mol

=> Meste = 18/0,18 = 100

=> R = 100 44 29 = 27 (C2H3−)
H% = (0,18/0,25).100% = 72%
Chọn C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết