NN

Cho 0,015 mol este X (tạo thành bởi axit cacboxylic và ancol) phản ứng vừa đủ với 100 ml dung dịch NaOH 0,3M, sản phẩm tạo thành chỉ gồm một ancol Y và một muối Z với số mol bằng nhau. Xà phòng hoá hoàn toàn 3,44 gam X bằng 100 ml dung dịch KOH 0,4 M (vừa đủ), sau phản ứng cô cạn dung dịch được 4,44 gam muối khan. Công thức của X   

A.  C4H8(COO)2C2H4

B. C2H4(COO)2C4H8.

C.  C2H4(COOC4H9)2.

D. C4H8(COOC2H5)2.

NS
14 tháng 6 2018 lúc 15:56

Đáp án A

nNaOH = 0,03 mol = 2nX

Mà phản ứng tạo nmuối = nancol => X tạo thành bởi axit 2 chức và ancol 2 chức

Xét 3,44g X : nKOH = 2nmuối => nmuối = 0,02 mol

=> Mmuối = 222g ( Muối có dạng R(COOK)2 )

=> MR = 56 (C4H8)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết