LX

Chia m gam hỗn hợp X gồm Al và Fe thành 2 phần không bằng nhau:

- Phần 1: hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X bằng dung dịch HCl thì thu được 1,344 lít khí H2

- Phần 2: cho 0,15 mol hỗn hợp X tác dụng hết với dung dịch KOH thì thu được 2,016 lít khí H2(các khí ở đktc)

Tính giá trị của m?

Giúp mình đi mấy bn ơi khocroi

KS
1 tháng 3 2023 lúc 22:28

- Phần 1: \(n_{H_2}=\dfrac{1,344}{22,4}=0,06\left(mol\right)\)

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al}=a\left(mol\right)\\n_{Fe}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\left(a,b>0\right)\)

PTHH:

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

a--------------------------->1,5a

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

b--------------------------->b

\(\Rightarrow1,5a+b=0,06\left(1\right)\)

- Phần 2: Đặt hệ số tỉ lệ \(\dfrac{P_2}{P_1}=k\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Al}=ak\left(mol\right)\\n_{Fe}=bk\left(mol\right)\end{matrix}\right.\Rightarrow ak+bk=0,15\left(2\right)\)

\(n_{H_2}=\dfrac{2,016}{22,4}=0,09\left(mol\right)\)

PTHH: \(2Al+2KOH+2H_2O\rightarrow2KAlO_2+3H_2\)

           0,06<----------------------------------------0,09

\(\Rightarrow ak=0,06\left(3\right)\)

Từ \(\left(1\right),\left(2\right),\left(3\right)\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,02\\b=0,03\\k=3\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow m=\left(0,02.27+0,03.56\right)\left(3+1\right)=8,88\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết