NN

Chất hữu cơ X mạch hở, có công thức phân tử C4H6O4, không tham gia phản ứng tráng bạc. Cho a mol X phản ứng với dung dịch KOH dư, thu được ancol Y và m gam một muối. Đốt cháy hoàn toàn Y, thu được 0,2 mol CO2 và 0,3 mol H2O. Giá trị của a và m lần lượt là:

A. 0,1 và 13,4.

B. 0,2 và 12,8.

C. 0,1 và 16,8.

D. 0,1 và 16,6

NS
12 tháng 2 2019 lúc 10:34

Chọn đáp án D

Xử lí dữ kiện Y: 

nCO2 = 0,2 mol < nH2O = 0,3 mol 

Y là ancol no, mạch hở.

nY = nCO2 - nH2O = 0,1 mol 

số C/Y = 0,2 ÷ 0,1 = 2. 

Do X không tráng bạc.

X là HOOC-COOC2H5 

a = nY = 0,1 mol

  muối là 0,1 mol (COOK)2

  m = 16,6(g).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết