NL

Câu1: Cho 16,575g zn tác dụng vừa đủ với đúng dịch HCl a)Viết pt hoá học xảy ra b)Tính khối lượng muối tạo thành c) Tính thể tích khí thu được sau phản ứng(đktc) Câu2:Nguyên liệu,hương pháp điều chế và thu khí hidro,oxi? Mình đang cần gấp để làm luôn sáng mai thi ạ.cảm ơn rất nhiềuuuuuuu ạ

MN
7 tháng 5 2021 lúc 23:03

Câu 1 : 

\(n_{Zn}=\dfrac{16.575}{65}=0.255\left(mol\right)\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

\(0.255................0.255....0.255\)

\(m_{ZnCl_2}=0.255\cdot95=24.225\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0.255\cdot22.4=5.712\left(l\right)\)

Bình luận (0)
H24
7 tháng 5 2021 lúc 23:06

Câu 2 : 

Điều chế oxi : 

- Nguyên liệu : KClO3, KMnO4,...

- Phương pháp : Nhiệt phân các hợp chất giàu oxi

Ví dụ : \(2KClO_3 \xrightarrow{t^o} 2KCl + 3O_2\)

Điều chế hidro : 

- Nguyên liệu : Zn,Mg,... và dung dịch HCl,H2SO4

- Phương pháp : Cho kim loại tác dụng dd axit loãng

Ví dụ : \(Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2\)

Các thu hai khí này là phương pháp dời nước và đẩy không khí

Bình luận (0)
MN
7 tháng 5 2021 lúc 23:04

Câu 2 : Em có thể xem lại trong lí thuyết từng bài đều có phần điều chế nhé !

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết