H24

câu hỏi ở phía dưới phần trả lời

 

 

H24
6 tháng 11 2022 lúc 16:04

Câu 1: Dung dịch nào sau đây làm giấy quỳ tím chuyển sang màu đỏ

A. Na2SO4.           B. HNO3.                 

C. KOH.              D. BaCl2.

Câu 2: Chất nào sau đây tác dụng với HCl tạo thành muối và nước

A. Cu.                      B. Cu(OH)2.            

C. CuSO4.                D. CO2.

\(Cu\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow CuCl_2+2H_2O\)

Câu 3: Chất nào sau đây phản ứng được với dung dịch axit clohiđric sinh ra chất khí nhẹ hơn không khí, cháy trong không khí với ngọn lửa màu xanh nhạt

A. Ag.                      B. FeCl3.                  

C. BaCO3.                D. Zn.

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

Câu 4: CaO phản ứng được với tất cả các chất trong dãy nào sau đây

A. H2O, Na2O, BaCl2.                               B. CaO, K2SO4, Ca(OH)2.

C. NaOH, CaO, H2O.                               D. CO2, H2O, HCl.

\(CaO+CO_2\rightarrow CaCO_3\)

\(CaO+H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2\)

\(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)

Câu 5: Chất nào sau đây tác dụng được với HCl và CO2

A. Sắt.                      B. Nhôm.                 

C. Kẽm.    D. Dung dịch NaOH.

\(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

\(CO_2+2NaOH\rightarrow Na_2CO_3+H_2O\)

Câu 6: Nhóm gồm các chất tác dụng được với  khí  CO là

A. KOH, CaO, NaOH.                              B. HCl, KOH, NaOH.

C. Na2O, Cu(OH)2, BaO.                          D. CuO, Ca(OH)2, K2O.

\(2KOH+CO_2\rightarrow K_2CO_3+H_2O\)

\(CaO+CO_2\rightarrow CaCO_3\)

\(2NaOH+CO_2\rightarrow Na_2CO_3+H_2O\)

Câu 7: Cho 10,5 gam hỗn hợp hai kim loại Zn, Cu vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được 2,24 lít khí(đktc). Phần trăm theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu là

A. 61,9% và 38,1%.                              B. 50% và 50%.          

C. 39,05% và 60,95%.                              D. 30% và70%.

\(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

            0,1<----------------------0,1

=> \(\%m_{Zn}=\dfrac{0,1.65}{10,5}.100\%=61,9\%\Rightarrow\%m_{Cu}=100\%-61,9\%=38,1\%\)

Câu 8: Chất Al2O3 là

A. Oxit axit.             B. Oxit bazơ.           

C. Oxit lưỡng tính.   D. Oxit trung tính.

Câu 9: Để trung hòa 11,2gam dung dịch KOH 20%, thì cần lấy bao nhiêu gam dung dịch axit H2SO35%

A. 1,96 gam.            B. 9,8 gam.              

C. 5,6 gam.              D. 11,2 gam.

\(n_{KOH}=\dfrac{11,2.20\%}{56}=0,04\left(mol\right)\)

PTHH: \(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\)

             0,04----->0,02

=> \(m_{H_2SO_4}=0,02.98=1,96\left(g\right)\Rightarrow m_{dd.H_2SO_4}=\dfrac{1,96.100}{35}=5,6\left(g\right)\)

Câu 10: Dãy các chất tác dụng được với dung dịch HCl là

A. CaO, SO3.           B. NaOH, CO2.        

C. CuO, CaSO3.       D. Fe, Cu.

\(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

\(CaSO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+SO_2+H_2O\)

Bình luận (0)
H24
6 tháng 11 2022 lúc 15:57

Câu 1: Dung dịch nào sau đây làm giấy quỳ tím chuyển sang màu đỏ

A. Na2SO4.           B. HNO3.                 

C. KOH.              D. BaCl2.

Câu 2: Chất nào sau đây tác dụng với HCl tạo thành muối và nước

A. Cu.                      B. Cu(OH)2.            

C. CuSO4.                D. CO2.

Câu 3: Chất nào sau đây phản ứng được với dung dịch axit clohiđric sinh ra chất khí nhẹ hơn không khí, cháy trong không khí với ngọn lửa màu xanh nhạt

A. Ag.                      B. FeCl3.                  

C. BaCO3.                D. Zn.

Câu 4: CaO phản ứng được với tất cả các chất trong dãy nào sau đây

A. H2O, Na2O, BaCl2.                               B. CaO, K2SO4, Ca(OH)2.

C. NaOH, CaO, H2O.                               D. CO2, H2O, HCl.

Câu 5: Chất nào sau đây tác dụng được với HCl và CO2

A. Sắt.                      B. Nhôm.                 

C. Kẽm.    D. Dung dịch NaOH.

Câu 6: Nhóm gồm các chất tác dụng được với  khí  CO2  là

A. KOH, CaO, NaOH.                              B. HCl, KOH, NaOH.

C. Na2O, Cu(OH)2, BaO.                          D. CuO, Ca(OH)2, K2O.

Câu 7: Cho 10,5 gam hỗn hợp hai kim loại Zn, Cu vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được 2,24 lít khí(đktc). Phần trăm theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu là

A. 61,9% và 38,1%.                              B. 50% và 50%.          

C. 39,05% và 60,95%.                              D. 30% và70%.

Câu 8: Chất Al2O3

A. Oxit axit.             B. Oxit bazơ.           

C. Oxit lưỡng tính.   D. Oxit trung tính.

Câu 9: Để trung hòa 11,2gam dung dịch KOH 20%, thì cần lấy bao nhiêu gam dung dịch axit H2SO4 35%

A. 1,96 gam.            B. 9,8 gam.              

C. 5,6 gam.              D. 11,2 gam.

Câu 10: Dãy các chất tác dụng được với dung dịch HCl là

A. CaO, SO3.           B. NaOH, CO2.        

C. CuO, CaSO3.       D. Fe, Cu.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
JT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VV
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết