KP

 Câu 6: Tàu ngầm đang hoạt động ở độ sâu dưới lòng đại dương là 300 m. Hỏi áp suất của nước biển tác dụng lên vỏ tàu lúc này là bao nhiêu. Biết rằng khối lượng riêng của nước biển là 1030kg/m, nếu tàu lặn xuống sâu thêm 50 m nữa thì độ tăng áp suất lên vỏ tàu là bao nhiêu? Lúc này áp suất tác dụng lên vỏ tàu là bao nhiêu?

 

H24
20 tháng 10 2021 lúc 23:16

Áp suất tác dụng lên vỏ tàu (300m): \(p=d.h=10300.300=3090000\left(Pa\right)\)

Áp suất tác dụng lên vỏ tàu (sau khi lặn sâu thêm 50m):

\(\Delta p=d.\Delta h=10300.\left(300+50\right)=3605000\left(Pa\right)\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết