H24

Câu 5: Hòa tan 5,98 gam kim loại R ( chưa rõ hóa trị ) vào nước dư, thu được 2,912 lít H2 (đktc). Xác định tên kim loại đem dùng?

H24
11 tháng 9 2021 lúc 19:51

Gọi hóa trị của kim loại R là x (x > 0)
n H2 = 2,912/22,4 = 0,13 (mol)
PTPƯ: 2R + 2xH2O -> 2R(OH)x + xH2
Theo ptpư: n R = 2/x n H2 = 2/x . 0,13 = 0,26/x (mol)
M R = m R/n R = 5,98/(0,26/x) = 23x
Với x=1 -> R = 23 (Na)

Bình luận (5)
KK
11 tháng 9 2021 lúc 20:04

Gọi n là hóa trị của R (x \(\ge\) I)

PT: 2R + 2nH2O ---> 2R(OH)n + nH2

Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{2,912}{22,4}=0,13\left(mol\right)\)

Theo PT: nR = \(\dfrac{2}{n}.n_{H_2}=\dfrac{2}{n}.0,13=\dfrac{0,26}{n}\)(mol)

=> MR = \(\dfrac{5,98}{\dfrac{0,26}{x}}\) = 23n (g/mol)

Biện luận:

n123
MR23 (Tm)46 (loại)69 (loại)

Vậy R là Natri (Na)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
RL
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
TY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết