H24

Câu 33. Một cần cẩu nâng một vật có khối lượng 1800kg lên cao 6m trong thời gian 1 phút. Công suất của cần cẩu là bao nhiêu?

Câu 34. Một con ngựa kéo xe với lực kéo 150N  di chuyển trên quãng đường 1Km với vận tốc trung bình 5m/s.

Tính công mà con ngựa sinh ra trên quãng đường đó?

Tính công suất của con ngựa?

Câu 35. Một máy nâng khi hoạt động thì nâng được 1 vật nặng 70kg lên độ cao 10m trong 60s.

Tính công suất tối thiểu của  máy đã thực hiện trong thời gian nâng vật.

Tìm công suất của máy? Biết hiệu suất của máy là 70%.

 

H24
17 tháng 3 2022 lúc 19:09

Câu 33)

Công suất là

\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{10m.h}{t}=\dfrac{10.1800.6}{60}=1800\left(W\right)\)

Câu 34)

Công con ngựa là

\(A=F.s=150.1000=150,000\left(J\right)\)

Công suất là

\(P=F.v=150.5=750W\)

Câu 35)

Công của máy là

\(A=P.h=10m.h=10.70.10=7000\left(J\right)\)

Công toàn phần của máy là

\(A_{tp}=\dfrac{A_i}{H}.100\%=\dfrac{7000}{70}.100\%=10,000\left(J\right)\)

Công suất của tối thiểu của máy là

\(P=\dfrac{A_{tp}}{t}=\dfrac{10,000}{60}=166W\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YH
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
BP
Xem chi tiết
BP
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết