PG

Câu 27:

Do các phân tử NH3 tiếp xúc với nhau trong cùng mặt phẳng và tâm nằm ở 4 góc hình vuông => có 4 phân tử NH3

Diện tích bị chiếm bới 1 phân tử NH3         S=a2=(3.10-810-2)2=9.10-20(m2)

Bề mặt riêng S0=1000m2/g

=>45g than hoạt tính có diện tích bề mặt Sr=So.m=45.1000=45000(m2/g)

1 phân tử NH3 bị hấp phụ bởi số phân tử than hoạt tính là  N=45000/(9.10 -20)=5.10 23 (phân tử )

Số mol chất bị hấp phụ NH3         n=N/N A=(5.10 23/ 6,028.10 23) =0,83 (mol)

Khối lượng NH3 lớn nhát bị hấp phụ m=n.M=0,83.17=14,12 (g)

 

PT
20 tháng 12 2014 lúc 23:00

Câu này bạn Giang chú ý là không phải chỉ có 4 phân tử NH3, mà số phân tử NH3 = Diện tích bề mặt riêng của 45g than/diện tích do 1 phân tử NH3 chiếm = 5.1023 phân tử. Và đó chính là số phân tử NH3 chứ không phải là số phân tử than hoạt tính như em tính.

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
LL
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết