CH

Câu 2: (2 điểm)
Cho 6,5 gam hỗn hợp A gồm Fe, Mg, Zn phản ứng hoàn toàn với  2 lít dung dịch HCl 0,3M.
1. Chứng tỏ rằng A đã tan hết.
2. Tổng số mol 3 kim loại trong hỗn hợp A là 0,15; tỉ lệ số mol giữa Fe và Mg là 1 : 1.
Tính % khối lượng mỗi kim loại có trong hỗn hợp A.

 

MN
25 tháng 6 2021 lúc 8:38

Giả sử hỗn hợp chỉ chứa : Mg

\(n_{Mg}=\dfrac{6.5}{24}=0.27\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=0.3\cdot2=0.6\left(mol\right)\)

\(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)

\(0.27.........0.54\)

\(n_{HCl}=0.54< 0.6\)

=> A tan hết .

\(2.\)

\(n_{Fe}=n_{Mg}=a\left(mol\right),n_{Zn}=b\left(mol\right)\)

\(n_{hh}=2a+b=0.15\left(mol\right)\)

\(m_{hh}=80a+65b=6.5\left(g\right)\)

\(\Rightarrow a=0.065,b=0.02\)

\(\%Fe=\dfrac{0.065\cdot56}{6.5}\cdot100\%=56\%\)

\(\%Mg=\dfrac{0.065\cdot24}{6.5}\cdot100\%=24\%\)

\(\%Zn=20\)

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết