NN

Câu 1:Người ta dùng một mặt phẳng nghiêng để kéo một vật có khối lượng 50 kg lên cao 2 m.Nếu không có lực ma sát thì lực kéo là 125 N.

a) Tính công nâng vật lên theo hướng thẳng đứng?

b) Trong thực tế có lực ma sát và lực kéo là 150 N.Tính hiệu xuất của mạt phẳng nghiêng?

Câu 2:Thả một miênhs nhôm có khối lương 500g ở 100⁰C vào 800g nước ở 20⁰C.Tính nhiệt độ của nước khi cân bằng nhiệt ? Bỏ qua sự trao đổi nhiệt ra môi trường xung quanh.Nhiệt dung riêng của nhôm và nước lần lượt là 880J/kg và 4200J/kg.K

giúp mk với mai mk phải nộp rùi ;-; !

H24
13 tháng 5 2022 lúc 19:53

Câu 1)

\(a,A=P.h=10m.h=10.50.2=1000J\\ b,l=\dfrac{A}{F}=\dfrac{1000}{125}=8m\\ A'=F.l=150.8=1200J\\ H=\dfrac{A}{A'}.100\%=83,\left(3\right)\%\) 

Câu 2)

Ta có phương trình cân bằng nhiệt

\(Q_{toả}=Q_{thu}\\ 0,5.880\left(100-t_{cb}\right)=0,8.4200\left(t_{cb}-20\right)\) 

Giải phương trình trên ta đc

\(\Rightarrow t_{cb}=29,2^o\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
B8
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết