DD

Câu 12 : Đặt vào hai đầu dây dẫn một hiệu điện thế U = 12 V thì cường độ dòng điện chạy qua nó là I = 0,4 A .

a, Nếu hiệu điện thế đặt vào hai đầu dây dẫn đó tăng lên đến 36 V thì cường độ dòng điện chạy qua nó là bao nhiêu ?

b, Phải thay đổi hiệu điện thế đến giá trị nào để cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn giảm đi 4 lần ?

H24
6 tháng 8 2021 lúc 15:58

a, \(R=\dfrac{U}{I}=\dfrac{12}{0,4}=30\left(\Omega\right)\)

\(I'=\dfrac{36}{30}=1,2\left(A\right)\)

b, ban đầu 0,4 giảm 4 lần là 0,1

\(U'=0,1.R=3\left(V\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết