NN

Câu 1: Người công nhân đưa một vật có khối lượng 20kg lên cao theo phương thẳng đứng bằng ròng rọc động, người công nhân phải kéo đầu dây đi một đoạn là 4m. Bỏ qua ma sát. Lực kéo, độ cao đưa vật lên và công nâng vật lên là bao nhiêu?

CÁC BN ƠI LM ƠN GIÚP MK VS ĐỂ MK LM ĐỀ CƯƠNG

H24
20 tháng 2 2022 lúc 20:27

Trọng lượng vật: 

\(P=10m=20.10=200\left(N\right)\)

Nếu dùng ròng rọc thì sẽ được lợi 2 lần về lực vè thiệt 2 lần về đường đi nên:

Lực kéo dây là :

\(F=\dfrac{P}{2}=\dfrac{200}{2}=100\left(N\right)\) 

Độ cao đưa vật đi lên

\(h=2s=2.4=8\left(m\right)\) 

Công nâng vật là

\(A=F.s=100.4=400\left(J\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết