SS

Câu 1 : Cho 22,4 lít (đktc) , C2H4 ,C2H2 tác dụng tối đa 2 lít dung dịch Bro2 0,8 M. a) viết các phương trình phản ứng có thể xảy ra. b) tính phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp. Câu2: Đốt cháy 1,4 gam hiđrocacbon (A) thủ được 1,8 gam H2O và 2,24 lít khí CO2 (đktc) . Xác định công thức phân tử và công thức cấu tạo (A) biết tỉ khối của (A) so với hiđro bằng 14 .

LA
14 tháng 3 2023 lúc 9:10

Câu 1:

a, \(C_2H_4+Br_2\rightarrow C_2H_4Br_2\)

\(C_2H_2+2Br_2\rightarrow C_2H_2Br_4\)

b, Ta có: \(n_{C_2H_4}+n_{C_2H_2}=\dfrac{22,4}{22,4}=1\left(mol\right)\left(1\right)\)

Theo PT: \(n_{Br_2}=n_{C_2H_4}+2n_{C_2H_2}=0,8.2=1,6\left(mol\right)\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{C_2H_4}=0,4\left(mol\right)\\n_{C_2H_2}=0,6\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{C_2H_4}=\dfrac{0,4.22,4}{22,4}.100\%=40\%\\\%V_{C_2H_2}=60\%\end{matrix}\right.\)

Câu 2:

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)=n_C\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{1,8}{18}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow n_H=0,1.2=0,2\left(mol\right)\)

Gọi CTPT của A là CxHy.

⇒ x:y = 0,1:0,2 = 1:2

→ A có CTPT dạng (CH2)n

Mà: MA = 14.2 = 28 (g/mol)

\(\Rightarrow n=\dfrac{28}{12+1.2}=2\)

Vậy: CTPT của A là C2H4.

CTCT: CH2=CH2.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết