H24

Cần dieu che 33.6 gam Fe Cần vua du V lit khí H2 de khu Fe3O4.TÍNH V, khoi luong Fe3O4 can dung ?

MN
10 tháng 5 2021 lúc 15:17

\(n_{Fe}=\dfrac{33.6}{56}=0.6\left(mol\right)\)

\(Fe_3O_4+4H_2\underrightarrow{^{t^0}}3Fe+4H_2O\)

\(0.2..........0.8........0.6\)

\(m_{Fe_3O_4}=0.2\cdot232=46.4\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0.2\cdot22.4=17.92\left(l\right)\)

Bình luận (0)
H24
10 tháng 5 2021 lúc 15:17

n Fe = 33,6.56 = 0,6(mol)

$Fe_3O_4 + 4H_2 \xrightarrow{t^o} 3Fe + 4H_2O$

Theo PTHH :

n H2 = 4/3 n Fe = 0,8(mol) => V H2 = 0,8.22,4 = 17,92 lít

n Fe3O4 = 1/3 n Fe = 0,2(mol) => m Fe3O4 = 0,2.232 = 46,4 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết