K2
Cần bao nhiêu gam KMnO4 để điều chế được lượng khí oxi đốt cháy vừa hết 11,2 lít khí CH4 (đktc) ?
MN
3 tháng 3 2021 lúc 13:14

nCH4 = 11.2/22.4 = 0.5 Mol 

CH4 + 2O2 -to-> CO2 + 2H2O

0.5____1

2KMnO4 -to-> K2MnO4 + MnO2 + O2 

2_____________________________1

mKMnO4 = 2 *158 = 316 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TC
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
WI
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết