HL

Biết thể tích của một lượng khí không đổi.

a) Chất khí ở 0 o C có áp suất 5atm. Tính áp suất của nó ở 137 o C .

b) Chất khí ở 0 o C có áp suất  p o , cần đun nóng chất khí lên bao nhiêu độ để áp suất của nó tăng lên 4 lần?

VN
15 tháng 3 2017 lúc 13:03

a) Quá trình đẳng tích nên:

p 2 p 1 = T 2 T 1 ⇒ P 2 = p 1 . T 2 T 1

= 5. ( 273 + 137 ) 273 = 7 , 5 a t m .

b) Từ p o T o = p T ⇒ T = p p o T o

với  p = 4 p o ,   T o = 273 o K

Suy ra:   T = 4.273 = 1092 o K  

  h a y    t = 1092 − 273 = 819 o C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VP
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
VP
Xem chi tiết