NN

Biết 5 gam hỗn hợp 2 muối là Na 2 CO 3 và NaCl tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch HCl, thu được 448 ml khí (đktc). Tính nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng.

NS
15 tháng 9 2017 lúc 18:22

Na 2 CO 3  + 2HCl → 2NaCl + H 2 O + CO 2

n khi = n CO 2  = 0,448/22,4 = 0,02 mol;  n HCl  = 0,02.2/1 = 0,04 mol

C M  = n/V = 0,04/0,02 = 2M

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết