PY

Bài tập 1: Đốt cháy hoàn toàn 4,48 lit hỗn hợp gồm khí cacbon oxit và khí etilen, sau phản ứng thu được 1,8 g nước.

a) Tính thể tích mỗi khí trong hỗn hợp ban đầu.

b) Tính khối lượng khí cacbonic tạo thành sau phản ứng. biết thể tích các khí đo ở đktc.
Bài tập 2: Đốt cháy 4,48 lít etilen trong bình chứa 6,72 lít khí oxi. Hãy tính khối lượng các chất sau khi phản ứng kết thúc. Các thể tích khí đo ở đktc.

NT
17 tháng 3 2022 lúc 19:57

Bài 2.

\(n_{C_2H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2mol\)

\(n_{O_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3mol\)

\(2C_2H_2+5O_2\rightarrow\left(t^o\right)4CO_2+2H_2O\)

0,2    >      0,3                                             ( mol )

                  0,3             0,24       0,12           ( mol )

\(m_{CO_2}=0,24.44=10,56g\)

\(m_{H_2O}=0,12.18=2,16g\)

Bình luận (0)
H24
17 tháng 3 2022 lúc 20:13

PTHH: 2CO + O2→2CO2

C2H4 + 3O2→ 2CO2 +2 H2O

nH2O= mM=\(\dfrac{1,8}{18}\)=0,1(mol)

nC2H4=\(\dfrac{1}{2}\).nH2O=\(\dfrac{1}{2}\).0,1=0,05(mol)

=> VC2H4=n.22,4=0,05.22,4=1,12(lít)

->VCO=4,48 − 1,12= 3,36(lít)

b)  nCO2 (1)=nCO=\(\dfrac{3,36}{22,4}\)=0,15(mol)

mCO2 (1)=n.M=0,15.44=6,6(g)

nCO2 (2)=2.nC2H4=2.0,05=0,1(mol)

mCO2 (2)=n.M=0,1.44=4,4(g)

mCO2 sau pư=6,6 + 4,4= 11(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
Mi
Xem chi tiết