H24

Bài 6: Hỗn hợp A gồm 3Ca3(PO4)2  và 5CuSO4.

a. Tính tổng số nguyên tử trong A.

b. Tính tỉ lệ phần trăm số nguyên tử oxi trong A.

 

H24
17 tháng 10 2021 lúc 18:37

a)

$Ca_3(PO_4)_2$ có 13 nguyên tử

$CuSO_4$ có 6 nguyên tử

Vậy A có 13.3 + 5.6 = 69 nguyên tử

b)

$M_{Ca_3(PO_4)_2} = 310(đvC)$

$M_{CuSO_4} = 160(đvC)$

$\%O = \dfrac{16.44}{310.3 + 160.5}.100\% = 40,7\%$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết