CH

Bài 6.  Hấp thụ hoàn toàn 4,48 lít khí CO2 (đktc) vào dd chứa 8g NaOH thu được dung dịch X. Tính khối lượng muối tan trong dd X.

MN
6 tháng 6 2021 lúc 16:36

\(n_{CO_2}=\dfrac{4.48}{22.4}=0.2\left(mol\right)\)

\(n_{NaOH}=\dfrac{8}{40}=0.2\left(mol\right)\)

\(T=\dfrac{0.2}{0.2}=1\)

\(\Rightarrow\text{Tạo muối axit}\)

\(NaOH+CO_2\rightarrow NaHCO_3\)

\(0.2...............0.2............0.2\)

\(m_{NaHCO_3}=0.2\cdot84=16.8\left(g\right)\)

Bình luận (1)
LA
6 tháng 6 2021 lúc 16:38

Ta có: \(n_{CO_2}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{NaOH}=\dfrac{8}{40}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}=1\) ⇒ Pư tạo muối NaHCO3.

PT: \(CO_2+NaOH\rightarrow NaHCO_3\)

___0,2________________0,2 (mol)

⇒ mNaHCO3 = 0,2.84 = 16,8 (g)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)
MY
6 tháng 6 2021 lúc 16:40

\(\dfrac{nNaOH}{nCO2}=\dfrac{\dfrac{8}{40}}{\dfrac{4,48}{22,4}}=1\)=>tạo muối NaHCO3

pthh CO2+NaOH->NaHCO3=>nNaHCO3=NCO2=0,2mol

=>mNaHCO3=0,2.84=16,8 g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CH
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
LY
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
LY
Xem chi tiết