QM

Bài 6. Cho 7,75g natri oxit tác dụng với nước, thu được 250ml dd bazơ.

a.Tính nồng độ mol của dd bazơ thu được.

b.Tính khối lượng dd H2SO4 20% cần dùng để trung hòa hết lượng bazơ nói trên.

c. Dẫn V lít khí sunfurơ (ở đktc) vào dd bazơ trên. Tính V và khối lượng muối thu được sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn.

H24
21 tháng 12 2021 lúc 17:58

a) \(n_{Na_2O}=\dfrac{7,75}{62}=0,125\left(mol\right)\)

PTHH: Na2O + H2O --> 2NaOH

_____0,125------------->0,25

\(C_{M\left(NaOH\right)}=\dfrac{0,25}{0,25}=1M\)

b) 

PTHH: 2NaOH + H2SO4 --> Na2SO4 + 2H2O

_______0,25---->0,125

=> mH2SO4 = 0,125.98 = 12,25(g)

=> \(m_{dd}=\dfrac{12,25.100}{20}=61,25\left(g\right)\)

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết