TS

Bài 47. Đun nóng 5,32 gam một kim loại chưa biết trong dd H2SO4 đặc dư thì thấy thoát ra 3,192 lít khí SO2(đktc).Tìm kim loại nói trên.

H24
28 tháng 8 2021 lúc 9:21

$n_{SO_2} = \dfrac{3,192}{22,4} = 0,1425(mol)$

Gọi n là hóa trị kim loại R cần tìm

$2R  + 2nH_2SO_4 \to R_2(SO_4)_n + nSO_2 + 2nH_2O$

Theo PTHH : $n_R = \dfrac{2}{n}.n_{SO_2} = \dfrac{0,285}{n}(mol)$

$\Rightarrow \dfrac{0,285}{n}.R = 5,32$
$\Rightarrow R = \dfrac{56}{3}n$

Với n = 3 thì $R = 56(Fe)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TS
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết