H24

Bài 4. Điện phân dung dịch NaCl bão hòa, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 17,92 lít khí Cl2 ở điều kiện tiêu chuẩn. Tính khối lượng NaOH thu được và NaCl đã dùng

NM
9 tháng 12 2021 lúc 11:17

\(n_{Cl_2}=\dfrac{17,92}{22,4}=0,8(mol)\\ PTHH:2NaCl+2H_2O\xrightarrow[cmn]{đpdd}2NaOH+Cl_2\uparrow+H_2\uparrow\\ \Rightarrow n_{NaOH}=n_{NaCl}=2n_{Cl_2}=1,6(mol)\\ \Rightarrow m_{NaOH}=1,6.40=64(g)\\ n_{NaCl}=1,6.58,5=93,6(g)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
KY
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết