TN

Bài 4. (3đ) Hòa tan hoàn toàn 4 gam  MgO vào 300ml dung dịch HCl 1M.

    1/  Viết phương trình hóa học xảy ra

    2/  Tính nồng độ  phần phần trăm(C %) của các chất có trong dung dịch sau khi phản ứng kết thúc. (Biết khối lượng riêng của dd HCl là D = 1,14g/ml)

CB
13 tháng 10 2021 lúc 18:25


undefined

Bình luận (0)
NT
13 tháng 10 2021 lúc 18:28

Bài 4 : 

\(n_{MgO}=\dfrac{4}{40}=0,1\left(mol\right)\)

300ml = 0,3l

\(n_{HCl}=1.0,3=0,3\left(mol\right)\)

1) Pt : \(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O|\)

              1            2              1            1

             0,1         0,3           0,1

2) Lập tỉ số so sánh : \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,3}{2}\)

                      ⇒ MgO phản ứng hết , HCl dư

                      ⇒ Tính toán dựa vào số mol của MgO

\(n_{MgCl2}=\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{MgCl2}=0,1.95=9,5\left(g\right)\)

\(n_{HCl\left(dư\right)}=0,3-\left(0,1.2\right)=0,1\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{HCl\left(dư\right)}=0,1.36,5=3,65\left(g\right)\)

\(m_{ddHCl}=1,14.300=342\left(g\right)\)

\(m_{ddspu}=4+342=346\left(g\right)\)

\(C_{MgCl2}=\dfrac{9,5.100}{346}=2,75\)0/0

\(C_{HCl\left(dư\right)}=\dfrac{3,65.100}{346}=1,05\)0/0

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết