TQ

Bài 3 a/ Để đun sôi 5 kg nước ở 20oC thì phải cần bao nhiêu nhiệt lượng? Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K b/ Nếu cung cấp cho 6 lít nước một nhiệt lượng là 840kJ. Hỏi nước nóng lên thêm bao nhiêu nhiệt độ?

TC
22 tháng 5 2022 lúc 22:45

a) nhiệt lượng cần cung cấp là

\(Q=m.c.\Delta t=5.4200.\left(100-20\right)=1680kJ\)

b)nước nóng lên

\(Q=m.c.\Delta t\)

\(=>\Delta t=\dfrac{840000}{6.4200}=33,\left(3\right)^oC\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết