Chương 1. Sự điện li

0N

Bài 2:  Tính nồng độ mol/l của các ion trong dd sau

a/ Dd thu  được khi trộn lẫn 150 ml dung dịch CaCl2 0,5M với 50 ml dung dịch NaCl 2M.

b/ dd thu được khi hòa tan 1,6g Fe2(SO4)3 và 6,96g K2SO4 vào nước để được 1,5 lít dung dịch.

HP
5 tháng 10 2021 lúc 8:26

a, \(\left[Ca^{2+}\right]=\dfrac{0,15.0,5}{0,15+0,05}=0,375M\)

\(\left[Na^+\right]=\dfrac{0,05.2}{0,15+0,05}=0,5M\)

\(\left[Cl^-\right]=\dfrac{0,15.2.0,5+0,05.2}{0,15+0,05}=1,25M\)

Bình luận (0)
HP
5 tháng 10 2021 lúc 8:35

b, \(\left[Fe^{3+}\right]=\dfrac{\dfrac{2.1,6}{400}}{1,5}\approx0,005M\)

\(\left[K^+\right]=\dfrac{\dfrac{2.6,96}{174}}{1,5}\approx0,053M\)

\(\left[SO_4^{2-}\right]=\dfrac{\dfrac{3.1,6}{400}+\dfrac{6,96}{174}}{1,5}\approx0,035M\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HA
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết