Chương 1. Sự điện li

HN

Tính [ion] các chất có trong dung dịch sau đây:

a. Dd Cu(NO3)2 0,3 M.

b. Hòa tan 4,9g H2SO4 vào nước thu được 200 ml dung dịch.

H24
18 tháng 9 2021 lúc 16:51

a) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}\left[Cu^{2+}\right]=C_{M_{Cu\left(NO_3\right)_2}}=0,3\left(M\right)\\\left[NO_3^-\right]=2C_{M_{Cu\left(NO_3\right)_2}}=0,6\left(M\right)\end{matrix}\right.\)

b) Ta có: \(n_{H_2SO_4}=\dfrac{4,9}{98}=0,05\left(mol\right)\) \(\Rightarrow C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{0,05}{0,2}=0,25\left(M\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\left[H^+\right]=0,5\left(M\right)\\\left[SO_4^{2-}\right]=0,25\left(M\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
0N
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết