Chương 1. Sự điện li

HA

Hoà tan 1,17 gam nacl vào 2,08 gam BaCl2 vào nước thu được 100ml dd X.Tính nồng độ mol các ion trong dung dịch X

ND
30 tháng 8 2021 lúc 15:09

\(n_{NaCl}=\dfrac{1,17}{58,5}=0,02\left(mol\right)\\ n_{BaCl_2}=\dfrac{2,08}{208}=0,01\left(mol\right)\\ \left[Na^+\right]=\dfrac{0,02}{0,1}=0,2\left(M\right)\\ \left[Ba^{2+}\right]=\dfrac{0,01}{0,1}=0,1\left(M\right)\\ \left[Cl^-\right]=\dfrac{0,02+0,01.2}{0,1}=0,4\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HA
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
0N
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết