KV

Bài 2. a. Lập CTHH oxit kim loại X biết %O = 20% b. Dùng 50g dung dịch HCl 18,25% hòa tan hết 24g oxit trên . Tính C% chất trong dung dịch sau pứ kết thúc

MN
5 tháng 6 2021 lúc 9:33

\(2a.\)

\(CT:X_2O_n\)

\(\%O=\dfrac{16n}{2X+16n}\cdot100\%=20\%\)

\(\Rightarrow2X+16n=\dfrac{16n\cdot100}{20}=80n\)

\(\Rightarrow X=32n\)

\(BL:n=2\Rightarrow X=64\)

\(CT:CuO\)

Bình luận (0)
MN
5 tháng 6 2021 lúc 9:36

\(2b.\)

\(n_{CuO}=\dfrac{24}{80}=0.3\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{50\cdot18.25\%}{36.5}=0.25\left(mol\right)\)

\(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

\(1...........2\)

\(0.3...........0.25\)

\(LTL:\dfrac{0.3}{1}< \dfrac{0.25}{2}\Rightarrow CuOdư\)

\(m_{dd}=24+50-\left(0.3-0.125\right)\cdot80=60\left(g\right)\)

\(m_{CuCl_2}=\dfrac{0.125\cdot135}{60}\cdot100\%=28.125\%\)

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PN
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
UB
Xem chi tiết