TA

Bài 15: Để hoà tan hoàn toàn 55g hỗn hợp gồm Na2CO3 và Na2SO4 phải dùng 250g dd HCl 14,6% . Biết phản ứng chỉ tao ra muối trung hoà

a/ Tính thể tích khí thu được sau phản ứng (đktc).

b/ Tính nồng độ % của muối có trong dd sau phản ứng.

H24
27 tháng 8 2021 lúc 9:12

a)

$n_{HCl} = \dfrac{250.14,6\%}{36,5} = 1(mol)$
$Na_2CO_3 + 2HCl \to 2NaCl + CO_2 + H_2O$

$n_{CO_2} = \dfrac{1}{2}n_{HCl} = 0,5(mol)$
$V_{CO_2} = 0,5.22,4 = 11,2(lít)$

b)

Sau phản ứng : 

$m_{dd} = 55 + 250  -0,5.44 = 283(gam)$
$n_{Na_2CO_3} = n_{CO_2} = 0,5(mol) \Rightarrow m_{Na_2SO_4} = 55 - 0,5.106 = 2(gam)$

$n_{NaCl} =n_{HCl}  = 1(mol)$
$C\%_{NaCl} = \dfrac{1.58,5}{283}.100\% = 20,67\%$

$C\%_{Na_2SO_4} = \dfrac{2}{283}.100\% = 0,71\%$

Bình luận (0)
TP
27 tháng 8 2021 lúc 9:16

a) \(Na_2CO_3+2HCl\rightarrow2NaCl+CO_2+H_2O\)

\(n_{HCl}=\dfrac{250.14,6\%}{36,5}=1\left(mol\right)\)

\(TheoPT:n_{CO_2}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,5\left(mol\right)\)

=> \(V_{CO_2}=0,5.22,4=11,2\left(l\right)\)

b) \(C\%_{NaCl}=\dfrac{0,5.58,5}{55+250-0,5.44}.100=10,34\%\)

\(m_{Na_2SO_4}=55-0,5.106=2\left(g\right)\)

=> \(C\%_{Na_2SO_4}=\dfrac{2}{55+250-0,5.44}.100=0,7\%\)

Bình luận (1)
ND
27 tháng 8 2021 lúc 9:19

\(n_{HCl}=\dfrac{250.14,6\%}{36,5}=1\left(mol\right)\\ Na_2CO_3+2HCl\rightarrow2NaCl+CO_2+H_2O\\ n_{Na_2CO_3}=n_{CO_2}=\dfrac{1}{2}=0,5\left(mol\right)\\V_{CO_2\left(đktc\right)}=0,5.22,4=11,2\left(l\right)\\ m_{Na_2CO_3}=106.0,5=53\left(g\right)\\ m_{Na_2SO_4}=55-53=2\left(g\right)\\ n_{NaCl}=n_{HCl}=1\left(mol\right)\\ m_{NaCl}=1.58,5=58,5\left(g\right)\\ m_{ddsau}=250+55-0,5.44=283\left(g\right)\\ C\%_{ddNaCl}=\dfrac{58,5}{283}.100\approx20,671\%\\ C\%_{ddNa_2SO_4}=\dfrac{2}{283}.100\approx0,707\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
JT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết