HH

Bài 1. (a) Hãy cho biết 0,1 mol SO2 ở đkc có thể tích là bao nhiêu lít? (b) 4,958 lít khí CO2 (đkc) có số mol là bao nhiêu?

Bài 2. Barium carbonate có công thức hóa học là BaCO3. (a) Tính khối lượng phân tử Barium carbonate. (b) Tính khối lượng của 0,25 mol Barium carbonate. 

H24
13 tháng 8 2024 lúc 21:22

Bình luận (0)
T1
13 tháng 8 2024 lúc 20:44

Bài 1:

a) \(V_{Co2} = 0,1 . 24,79 = 2,479 ( lít)\)

b) \(no_{2} = \dfrac{4,958}{24,79} = 0,2 ( mol)\)

Bình luận (1)
T1
13 tháng 8 2024 lúc 20:49

Bài 2:

a) Khối lượng phân tử của calcium carbonate:

40 + 12 + 16 × 3 = 100 (amu).

b) Khối lượng của 0,2 mol calcium carbonate là:

Áp dụng công thức:

\(M = \dfrac{m}{n} = M . n = 100 . 0,25 = 25 ( gam)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
2C
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết