Bài 10: Hóa trị

LN

a)Tính hoá trị của các nguyên tố trong các hợp chất sau:   Fe(OH)3; CrSO4.

            b) Tính khối lượng tính bằng gam của 5 nguyên tử Fe .

H24
10 tháng 8 2022 lúc 15:23

a) nhóm $OH$ có hóa trị I, gọi hóa trị của Fe là x

Theo quy tắc hóa trị, ta có : $x.1 = I.3 \Rightarrow x = III$

Vậy Fe có hóa trị III

nhóm $SO_4$ có hóa trị II, gọi hóa trị của Cr là y

Theo quy tắc hóa trị, ta có : $y.1 = II.1 \Rightarrow y = II$

Vậy Cr có hóa trị II

b)

PTK của 5 nguyên tử $Fe = 5.56 = 280(đvC)$

$\Rightarrow m_{Fe} = 280.1,6605.10^{-24} = 464,94.10^{-24}(gam)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QO
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết