NN

Ancol X tách nước chỉ tạo một anken duy nhất. Đốt cháy một lượng X được 11 gam CO2 và 5,4 gam H2O. X có thể có bao nhiêu công thức cấu tạo phù hợp ?

A. 2

B. 3

C. 4

D. 5

NS
22 tháng 1 2017 lúc 4:46

Đáp án : C

Đốt X, tạo nCO2 = 0,25 mol , nH2O = 0,3 mol  X no

trong X:     nC : nH = 0,25 : 0,6 = 5:12

ð  ancol X là C5H12O

Tách nước X chỉ tạo 1 anken => X có thể là CH3(CH2)3CH2OH ; (CH3)2CHCH2CH2OH ; HOCH2CH(CH3)CH2CH3

CH3CH2CHOHCH2CH3 

=> Đáp án C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết