DL

Ai làm đầy đủ có cả tóm tắt với lời giải đầy đủ với

LL
28 tháng 10 2021 lúc 10:42

\(R_{23}=\dfrac{R_2.R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{15.10}{15+10}=6\left(\Omega\right)\)

\(R_{tđ}=R_1+R_{23}=30+6=36\left(\Omega\right)\)

\(I=I_1=I_{23}=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{24}{36}=\dfrac{2}{3}\left(A\right)\)

\(U_{23}=U_2=U_3=I_{23}.R_{23}=\dfrac{2}{3}.6=4\left(V\right)\)

\(\left\{{}\begin{matrix}I_2=\dfrac{U_2}{R_2}=\dfrac{4}{15}\left(A\right)\\I_3=\dfrac{U_3}{R_3}=\dfrac{4}{10}=0,4\left(A\right)\end{matrix}\right.\)

\(P=U.I=24.\dfrac{2}{3}=16\left(W\right)\)

Bình luận (1)
H24
28 tháng 10 2021 lúc 10:46

Tóm tắt:

R1 = 30\(\Omega\)

R2 = 15\(\Omega\)

R3 = 10\(\Omega\)

U = 24V

a. R = ?\(\Omega\)

b. I, I1, I2, I3 = ?A

c. P = ? W

GIẢI:

a. Điện trở tương đương: \(R=R1+\left(\dfrac{R2.R3}{R2+R3}\right)=30+\left(\dfrac{15.10}{15+10}\right)=36\Omega\)

b. Cường độ dòng điện qua R1: \(I=I1=I23=U:R=24:36=\dfrac{2}{3}A\left(R1ntR23\right)\)

Hiệu điện thế qua R2 và R3: \(U2=U3=U23=U-U1=24-\left(30.\dfrac{2}{3}\right)=4V\)

Cường độ dòng điện qua R2 và R3: \(\left\{{}\begin{matrix}I2=U2:R2=4:15=\dfrac{4}{15}A\\I3=U3:R3=4:10=0,4A\end{matrix}\right.\)

c. Công của dòng điện sinh ra trong mạch:  \(P=UI=24.\dfrac{2}{3}=16\left(W\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MK
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết