TH

ai giỏi lý giúp min nhéundefined

H24
13 tháng 11 2021 lúc 11:14

Bài 1:

a. \(Q=A=UIt=220\left(\dfrac{1000}{220}\right)\cdot1=1000\left(J\right)\)

b. \(A'=Pt=1000\cdot3\cdot30=90000\)Wh = 90kWh

\(\Rightarrow T=A'\cdot1000=90\cdot1000=90000\left(dong\right)\)

 

Bình luận (0)
NG
13 tháng 11 2021 lúc 11:16

Bài 1.

Điện trở bếp: \(R_b=\dfrac{U_b^2}{P_b}=\dfrac{220^2}{1000}=48,4\Omega\)

Dòng điện qua bếp: \(I_b=\dfrac{P_b}{U_b}=\dfrac{1000}{220}=\dfrac{50}{11}A\)

Nhiệt lượng bếp tỏa ra trong 1s:

\(Q=RI^2=48,4\cdot\left(\dfrac{50}{11}\right)^2\cdot1=1000J\)

Điện năng tiêu thụ của bếp trong 1 tháng:

 \(A=UIt=220\cdot\dfrac{50}{11}\cdot30\cdot3\cdot3600=324000000J=90kWh\)

Tiền phải trả:

 \(T=90\cdot1000=90000\left(đồng\right)\)

 

Bình luận (0)
H24
13 tháng 11 2021 lúc 11:17

Bài 2:

a. \(I=P:U=900:220=\dfrac{45}{11}A\)

b. \(R=U:I=220:\dfrac{45}{11}\approx53,8\Omega\)

c. \(A=Pt=900\cdot\dfrac{20}{60}=300\)Wh = 0,3kWh

d. \(T=A\cdot1500=0,3\cdot1500\cdot30=13500\left(dong\right)\)

Bình luận (0)
NG
13 tháng 11 2021 lúc 11:22

Câu 2.

Cường độ dòng điện định mức bếp:

\(I_{đm}=\dfrac{P}{U}=\dfrac{900}{220}=\dfrac{45}{11}A\)

Điện trở ấm khi hoạt động bình thường:

\(R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{220^2}{900}=\dfrac{484}{9}\Omega\)

Điện năng tiêu thụ ấm để đun sôi nước trong 20 phút:

  \(A=UIt=220\cdot\dfrac{45}{11}\cdot20\cdot60=1080000J=0,3kWh\)

Tiền điện phải trả:

\(T=0,3\cdot1500\cdot30=13500\left(đồng\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết