NN

acbon và oxi phản ứng theo phương trình hoá học sau :

C + O 2  ⟶  CO 2

Nếu cho 1,20 gam cacbon phản ứng với 1,68 lít khí oxi (đktc) thì lượng tối đa cacbon đioxit sinh ra là :

A. 1,8 lít ;     B. 1,68 lít ;     C. 1,86 lít;    D. 2,52 lít.

NS
3 tháng 9 2018 lúc 2:25

Đáp án B.

n C  = 1,2 : 12 = 0,1mol;  n O 2  = 1,68 : 22,4 = 0,075 mol

C +  O 2  ⟶  CO 2

0,075    0,075    0,075 (mol)

C dư ⇒  V CO 2  = 0,075.22,4 = 1,68 lít

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MP
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết