AT

a/ Quả cầu có thể tích 6,72 lít đựng đầy khí nitơ ở đktc nặng 13,4 gam. Hỏi quả cầu đó nếu đựng đầy khí O2 ở đktc thì nặng bao nhiêu gam? 

b/ Quả cầu đựng đầy khí oxi nặng 26 gam. Vẫn quả cầu đó nếu đựng đầy khí heli thì nặng 12 gam.  

- Tính khối lượng quả cầu. 

- Hỏi quả cầu đó đựng đầy khí nitơ (cùng điều kiện) thì nặng bao nhiêu gam? 

KS
2 tháng 3 2022 lúc 13:59

nO2 = nN2 = 6,72/22,4 = 0,3 (mol)

a)mN2 = 0,3 . 28 = 8,4 (g)

m quả cầu = 13,4 - 8,4 = 5 (g)

mO2 = 0,3 . 32 = 9,6 (g)

m quả cầu (chứa đầy O2) = 9,6 + 5 = 14,6 (g)

b) VHe = VO2 

=> nHe = nO2 = a (mol) (đặt)

4a + b = 12 (g) (b là khối lượng của quả cầu)

32a + b = 26

=> a = 0,5 (mol)

=> b = 10 (g)

mN2 = 0,5 . 28 = 14 (g)

m quả cầu (bơm đầy N2) = 14 + 10 = 24 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
WI
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết