NM

a, Một bếp điện có điện trở bằng 80 ôm và cường độ dòng điện bằng 2,5 Ampe b, Dùng bếp đang đun sôi 1,5 kg chất lỏng có nhiệt độ ban đầu là 20°C và nhiệt độ khi xôi là 100°C , thời gian đun sôi là 20 phút biết hiệu suất của bếp đạt 80% . Tính nhiệt lượng cần đun xôi lượng chất lỏng trên? . c, Tính nhiệt dung riêng của chất lỏng đó ?

NG
31 tháng 12 2023 lúc 14:46

a)Dòng điện qua bếp: \(U=R\cdot I=80\cdot2,5=200V\)

b)Điện năng bếp tiêu thụ:

\(A=UIt=RI^2t=80\cdot2,5^2\cdot20\cdot60=600000J\)

Hiệu suất bếp đạt \(80\%\) nên \(H=\dfrac{Q_i}{A}\)

\(\Rightarrow Q_i=A\cdot H=600000\cdot80\%=480000J\)

c)Nhiệt dung riêng của chất lỏng: \(Q_i=mc\left(t_2-t_1\right)\)

\(\Rightarrow c=\dfrac{Q_i}{m\left(t_2-t_1\right)}=\dfrac{480000}{1,5\cdot\left(100-20\right)}=4000J/kg.K\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
QY
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết