NN

A là dung dịch  H 2 S O 4  có nồng độ 0,2M. B là dung dịch  H 2 S O 4  có nồng độ 0,5M.

Phải trộn A và B theo tỉ lệ nào về thể tích để được dung dịch  H 2 S O 4  có nồng độ 0,3M.

NS
24 tháng 3 2019 lúc 9:42

Pha chế dung dịch  H 2 S O 4  0,3M.

Gọi x(l) là thể tích của dung dịch axit A.

y(l) là thể tích của dung dịch B.

n H 2 S O 4 ( A ) = C M . V A  = 0,2 . x (mol)

n H 2 S O 4 ( B ) = C M . V B  = 0,5 . y (mol)

Giải sách bài tập Hóa 8 | Giải bài tập Sách bài tập Hóa 8

Vậy: ta phải trộn 2 thể tích dung dịch axit A với 1 thể tích dung dịch axit B, ta sẽ được dung dịch  H 2 S O 4  có C M = 0,3M.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết