CT

9. Trong công nghiệp điều chế H2SO4 từ FeS2 theo sơ đồ sau: FeS2  SO2  SO3  H2SO4 a) Viết phương trình phản ứng và ghi rõ điều kiện. b) Tính lượng axit H2SO4 điều chế được từ 1 tấn quặng chứa 60% FeS2. Biết H% của quá trình là 80%.

H24
24 tháng 8 2021 lúc 21:38

a)

$4FeS_2 + 11O_2 \xrightarrow{t^o} 2Fe_2O_3 + 8SO_2$
$2SO_2 + O_2 \xrightarrow{t^o,xt} 2SO_3$
$SO_3 + H_2O \to H_2SO_4$

b)

$m_{FeS_2} = 1000.60\% = 600(kg)$
$n_{FeS_2} = \dfrac{600}{120} = 5(kmol)$
$n_{FeS_2\ pư} = 5.80\% = 4(kmol)$

$n_{H_2SO_4} = 2n_{FeS_2} = 8(kmol)$
$m_{H_2SO_4} = 8.98 = 784(kg)$

Bình luận (0)
NT
22 tháng 12 2022 lúc 15:46

 

4FeS2+11O2to→2Fe2O3+8SO2

4FeS2+11O2→to2Fe2O3+8SO2
2SO2+O2to,xt−−→2SO3

2SO2+O2→to,xt2SO3
SO3+H2O→H2SO4

SO3+H2O→H2SO4

b)

mFeS2=1000.60%=600(kg)

mFeS2=1000.60%=600(kg)
nFeS2=600120=5(kmol)
nFeS2 pư=5.80%=4(kmol)

nFeS2 pư=5.80%=4(kmol)

nH2SO4=2nFeS2=8(kmol)

nH2SO4=2nFeS2=8(kmol)
mH2SO4=8.98=784(kg)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HG
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết