HN

8. Một hỗn hợp X gồm m Al và K. Hoà tan m gam hỗn hợp X trong H20 dư thu được 4,48 lít H2 (đktc), còn nếu hoà tan m gam hỗn hợp trong dung dịch KOH dư thấy tạo ra 11,2 lít khí H2 (đktc). Tính m?

H24
7 tháng 9 2021 lúc 23:08

Gọi  :$n_{Al} = a ; n_K = b$

Thí nghiệm 1 : 

\(2K+2H_2O\text{→}2KOH+H_2\)

b                                       0,5b       (mol)

\(2Al+2H_2O+2KOH\text{→}2KAlO_2+3H_2\)

                             b                                1,5b                 (mol)

Suy ra : $0,5b + 1,5b = \dfrac{4,48}{22,4} = 0,2$

Suy ra : b = 0,1

Thí nghiệm 2 : 

\(2K+2H_2O\text{→}2KOH+H_2\)

0,1                                  0,05         (mol)

\(2Al+2KOH+2H_2O\text{→}2KOH+3H_2\)

a                                                              1,5a                    (mol)

Suy ra : 0,05 + 1,5a = 0,5

Suy ra : a = 0,3

Vậy m = 0,3.27 + 0,1.39 = 12(gam)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
JN
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết