Bài 22: Clo

NT

3.Oxi hoá hoàn toàn 1 lượng kim loại X cần vừa đủ 6,72 lít (đktc) khí Clo thu đc 32,5g muối clorua. X là?

BT
28 tháng 4 2020 lúc 17:03

Gọi kim loại cần tìm là R có hóa trị n

\(n_{Cl2}=0,3\left(mol\right)\)

PTHH : \(2R+nCl_2\underrightarrow{^{t^o}}2RCl_n\)

\(\Rightarrow n_{RCln}=\frac{2}{n}.n_{Cl2}=\frac{0,6}{n}\left(mol\right)\)

\(m_{muoi}=\frac{0,6}{n}.\left(R+35,5n\right)=32,5\left(g\right)\)

\(\Rightarrow R=\frac{56}{3n}\)

Biện luận :

\(n=3\Rightarrow R=56\left(Fe\right)\)

Vậy kim loại cần tìm là Fe ( sắt)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết