Chủ đề 5. Phản ứng oxy hóa - khử

NN

1/Nung hỗn hợp gồm KMnO4 và KClO3 ở nhiệt độ cao đến khối lương không đổi thu được hỗn hợp chất rắn mới có khối lượng bằng 75% khối lượng hỗn hợp ban đầu tính tỉ lệ khối lượng KMnO4 và KClO3 cần lấy và thành phần % theo khối lượng mỗi muối trong hỗn hợp ban đầu

2/ Hỗn hợp C gồm 2 kim loại nhôm và R chưa biết hóa trị. Tỉ lệ số mol của kim loại nhôm và R là 2:1. Hòa tan 3,9g hỗn hợp C trong dung dịch HCl dư, sau phản ứng thu được 4,48dm3 khí H2 đktc xác ddingj kim loại R và tính tổng khối lượng muối thu được sau phản ứng

3/ Hỗn hợp D gồm sắt và một kim loại M có hóa trị II. Hòa tan ,6g hỗn hợp D vào dung dịch hCl dư thì thu được 4,48l khí đktc . mặt khác khi hòa tan hoàn toàn 4,6g kim loại M vào dung dịch có chứa 18,25g HCl thu được dung dịch E cho quỳ tím vào dung dịch E thấy quỳ tím chuyển thành màu đỏ.Xác định kim loại M và tính khối lượng mỗi kim loại có tỏng hỗn hợp

H24
3 tháng 3 2020 lúc 15:55

Câu 1.

giả sử có 100g KMnO4, KClO3

⇒m chất rắn =75g

2KMnO4 \(\underrightarrow{to}\) K2MnO4+MnO2+O2

x___________x/2_____ x /2__ x/2 (mol)

2KClO3→2KCl+3O2

y _________y___3y/2

\(\left\{{}\begin{matrix}158x+122.5y=100\\142x+74.5y=75\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,3\\y=0,4\end{matrix}\right.\)\

⇒mKMnO4⇒%

⇒mKClO3⇒%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết