Chủ đề 5. Phản ứng oxy hóa - khử

MT

cho 5,2 gam hỗn hợp gồm 3 kim loại Mg,Al,Zn cháy hoàn toàn trong O2 dư thu được 8,4 gam hỗn hợp oxit. nếu cũng đem lượng hỗn hợp kim loại đó hòa tan hoàn toàn trong dung dịch HCl dư thì khối lượng HCl phản ứng là m gam và thu được V lít H2. tính m và V

NK
4 tháng 6 2017 lúc 19:47

Hướng dẫn:

Đầu tiên đặt số mol của mỗi kim loại trước

Gọi a, b, c lần lượt là .....

2Mg + O2 -t\(^o\)-> 2MgO

a..........0,5a

4Al + 3O2 -t\(^o\)-> 2Al2O3

b..........0,75b

2Zn + O2 -t\(^o\)-> 2ZnO

c..........0,5c

Ap dụng ĐLBTKL, mO2 = 3,2 (g)

=> nO2 = 0,1 (mol)

=> 0,5a + 0,75b + 0,5c = 0,1

<=> a + 1,5b + c = 0,2

Khi cho qua HCl dư

Mg + 2HCl ---> MgCl2 + H2

a..........2a.............................a

2Al + 6HCl ---> 2AlCl3 + 3H2

b..........3b..............................1,5b

Zn + 2HCl ---> ZnCl2 + H2

c.........2c...............................c

nH2 = a + 1,5b + c = 0,2 (mol)

=> V = 4,48 (lit )

nHCl = 2.nH2 = 0,4 (mol)

=> m = 14,6 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết